ไทยรัฐทีวี เข้าชิง 5 สาขารางวัลเวทีใหญ่ นาฏราชครั้งที่ 13 ประจำปี 2564


โดยการตัดสินผลรางวัลจะมาจากการร่วมลงคะแนนเสียงของคนในวิชาชีพวิทยุและโทรทัศน์ให้กับผลงานดีเด่นในด้านต่างๆ ซึ่งถือเป็นความภาคภูมิใจสูงสุดกับผู้ได้รับรางวัล

ล่าสุดได้เปิดรายชื่อผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน รางวัลนาฏราช ครั้งที่ 13 ประจำปี 2564 นี้ และรายชื่อผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสินรางวัล “นาฏราช” ครั้งที่ 13 ประจำปี 2564 ประกาศโดยไม่เรียงตามลำดับคะแนน มีดังต่อไปนี้

รายชื่อผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสินรางวัล “นาฏราช” ครั้งที่ 13 ประจำปี 2564 (ประกาศโดยไม่เรียงตามลำดับคะแนน)

รางวัลประเภทรายการวิทยุ จำนวน 5 รางวัล

1) รางวัลสถานีเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม

-สถานีวิทยุลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก จาก บริษัท ลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก จำกัด
ออกอากาศทาง สถานีวิทยุ ลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก FM 94.5 MHz
-สถานีวิทยุลูกทุ่งรักไทย ๙ จาก บริษัท ช้างไท เอ็นเทอร์เทนเมนท์ จำกัด
ออกอากาศทาง สถานีวิทยุ 90 ลูกทุ่งรักไทย FM 90.0 MHz
-สถานีวิทยุกรีนเวฟ 106.5 เอฟเอ็ม จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด
ออกอากาศทาง คลื่นกรีนเวฟ 106.5 เอฟเอ็ม
-สถานีวิทยุ อสมท ลูกทุ่งมหานคร LTM FM 95 MHz จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)
ออกอากาศทาง สถานีวิทยุ อสมท FM 95 MHz

หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

2) รางวัลรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม

-รายการ ทันข่าว ทันกฎหมาย จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)
ออกอากาศทาง สถานีวิทยุ MCOT News FM 100.5
-รายการ กรีนมอร์นิ่งโชว์ จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด
ออกอากาศทาง คลื่นกรีนเวฟ 106.5 เอฟเอ็ม
-รายการ 106 อาสากับทีมทนายความ จาก บริษัท เซิร์ช (ไลฟ์) จำกัด
ออกอากาศทาง สถานีวิทยุครอบครัวข่าว สทร. FM106.0 MHz
หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

3) รางวัลรายการเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม

-รายการ มิวสิคกูรู (Music Guru) จาก บริษัท ชาเนส มิวสิค โปรดักชั่น จำกัด
ออกอากาศทาง สถานีวิทยุครอบครัวข่าว สทร. FM106.0 MHz
-รายการ แชทชาร์ทโชว์ จาก บริษัท ช้างไท เอ็นเทอร์เทนเมนท์ จำกัด
ออกอากาศทาง สถานีวิทยุ 90 ลูกทุ่งรักไทย FM 90.0 MHz
-รายการ เสาร์-อาทิตย์ ฮิตเป็นพิเศษ จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)
ออกอากาศทาง สถานีวิทยุ อสมท FM 95 MHz
-รายการ พุธทอล์ค พุธโทร จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด
ออกอากาศทาง สถานีวิทยุ EFM 94
หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

4) รางวัลผู้จัดรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม

-คุณสายชล เกียรติกังวาฬไกล รายการ ชัยชนะแห่งการพัฒนา
จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทาง สถานีวิทยุ MCOT News FM 100.5
-คุณนงวดี ถนิมมาลย์ รายการ เจาะลึกเศรษฐกิจ
จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทาง สถานีวิทยุ MCOT News FM 100.5
-คุณภูวนาท คุนผลิน รายการ กรีนมอร์นิ่งโชว์
จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด ออกอากาศทาง คลื่นกรีนเวฟ 106.5 เอฟเอ็ม
หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

5) รางวัลผู้จัดรายการเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม

-คุณผุสชา โทณะวณิก รายการ มิวสิคกูรู (Music Guru)
จาก บริษัท ชาเนส มิวสิค โปรดักชั่น จำกัด ออกอากาศทาง สถานีวิทยุครอบครัวข่าว สทร. FM106.0 MHz
-คุณธเนศ สุขวัฒน์ รายการ มิวสิคกูรู (Music Guru) จาก บริษัท ชาเนส มิวสิค โปรดักชั่น จำกัด
ออกอากาศทาง สถานีวิทยุครอบครัวข่าว สทร. FM106.0 MHz

-คุณวุฒิเมศร์ ธีระศุภวาณิชย์ (DJ หน่อง) รายการ ลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก

จาก บริษัท ลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก จำกัด ออกอากาศทาง สถานีวิทยุ ลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก FM 94.5 MHz
-คุณวรินดา คุปติธรรมกุล (DJ นางฟ้า) รายการ ลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก
จาก บริษัท ลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก จำกัด ออกอากาศทาง สถานีวิทยุ ลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก FM 94.5 MHz
-คุณพัชร์วรัชญ์ เพ่งรุ่งเรืองวงษ์ (DJ ออย) รายการ ลูกทุ่งรักไทย ๙๐
จาก บริษัท ช้างไท เอ็นเทอร์เทนเมนท์ จำกัด ออกอากาศทาง สถานีวิทยุ 90 ลูกทุ่งรักไทย FM 90.0 MHz
-คุณนันทชัย เตชะศรีวิเชียร (DJ ปอ) รายการ กรีนเวฟ 106.5 FM
จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด ออกอากาศทาง คลื่นกรีนเวฟ 106.5 เอฟเอ็ม
-คุณศกุนตลา เทียนไพโรจน์ (DJ ต้นหอม) รายการ พุธทอล์ค พุธโทร
จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด ออกอากาศทาง สถานีวิทยุ EFM 94
-คุณพงศธร จงวิลาส (DJ เผือก) รายการ พุธทอล์ค พุธโทร
จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด ออกอากาศทาง สถานีวิทยุ EFM 94
-คุณคณัชชัย สุนทรเสรีกุล (DJ หมี) รายการ ลูกทุ่งมหานคร LTM FM 95 MHz
จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท ลูกทุ่งมหานคร LTM FM 95 MHz

รางวัลประเภทรายการโทรทัศน์ จำนวน 13 รางวัล

1) รางวัลรายการข่าวยอดเยี่ยม

-รายการ ไทยรัฐนิวส์โชว์ จาก บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32
-รายการ เอาให้ชัด จาก บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
-รายการ เข้มข่าวค่ำ จาก บริษัท บางกอก มีเดีย แอนด์ บรอดคาสติ้ง จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์พีพีทีวี (PPTV HD36)
รายการ ข่าวค่ำ จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)
ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
-รายการ สนามข่าว 7 สี จาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด
ออกอากาศทางช่อง 7 HD

2) รางวัลรายการเล่าข่าวยอดเยี่ยม

-รายการ ข่าวใส่ไข่ จาก บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32
-รายการ คุยโขมงบ่าย 3 โมง จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)
ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
-รายการ ฟังหูไว้หู จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)
ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
-รายการ ติ่งข่าว จาก บริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23

-รายการ แฉ จาก บริษัท เอไทม์ มีเดีย จำกัด
ออกอากาศทางช่อง GMM25

3) รางวัลรายการฮาร์ดทอล์คยอดเยี่ยม

-รายการ คุยทะลุข่าว จาก บริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23
-รายการ คุยให้คิด จาก องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3
-รายการ ถกไม่เถียง จาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด
ออกอากาศทางช่อง 7 HD
หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

4) รางวัลผู้ประกาศข่าวหญิงยอดเยี่ยม

-คุณเขมสรณ์ หนูขาว : รายการ ไทยรัฐนิวส์โชว์ จาก บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32
-คุณกรุณา บัวคำศรี : รายการ รอบโลกเดลี่ จาก บริษัท บางกอก มีเดีย แอนด์ บรอดคาสติ้ง จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์พีพีทีวี (PPTV HD36)
-คุณกาลเวลา เสาเรือน : รายการ ตลาดข่าว workpoint จาก บริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23
-คุณวันวิสาข์ ทินวัฒน์ : รายการ ข่าวค่ำมิติใหม่ จาก องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3
-คุณศรีสุภางค์ ธรรมาวุธ : รายการ เจาะประเด็นข่าว 7 HD จาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด
ออกอากาศทางช่อง 7 HD

5) รางวัลผู้ประกาศข่าวชายยอดเยี่ยม

-คุณภาคภูมิ พันธุ์สถิตย์ : รายการ ไทยรัฐ นิวส์โชว์ จาก บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32
-คุณเอกรัฐ ตะเคียนนุช : รายการ เอาให้ชัด จาก บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
-คุณสุภาพชาย บุตรจันทร์ : รายการ ตลาดข่าว workpoint จาก บริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23
-คุณเจษฎา จี้สละ : รายการ ข่าวค่ำมิติใหม่ จาก องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3
-คุณสวิตต์ ลีละพงศ์วัฒนา : รายการ เจาะประเด็นข่าว 7 HD จาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด
ออกอากาศทางช่อง 7 HD

6) รางวัลสกู๊ปข่าวยอดเยี่ยม

-สกู๊ป “กะเหรี่ยงบางกลอย” จาก บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
-สกู๊ป “แผลในใจเหยื่อผกก.โจ้ กว่า 4 เดือน ไม่จางหาย” จาก บริษัท บางกอก มีเดีย แอนด์ บรอดคาสติ้ง จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์พีพีทีวี (PPTV HD36)
-สกู๊ป “เสาไฟกินรี” จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)
ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
-สกู๊ป “บ้านเอื้ออาทรร้างกลางเมือง” จาก องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3
-สกู๊ป “กยศ.ยื่นโอกาสการศึกษา หรือต้นเหตุสร้างหนี้ก้อนโต?” จาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด
ออกอากาศทางช่อง 7 HD
7) รางวัลสารคดียอดเยี่ยม

-รายการ สารตั้งต้น : ตอน ทรงเจ้า เข้าผี จาก บริษัท บางกอก มีเดีย แอนด์ บรอดคาสติ้ง จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์พีพีทีวี (PPTV HD36)
-รายการ คนค้นฅน : ตอน รังสิยา สามีสตรีเหล็ก จาก บริษัท ทีวีบูรพา จำกัด
ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
-รายการ ย้อนรำลึก 105 ปี ตำนานหัวลำโพง จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)
ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
-A day in the Wild : ตอน ธรรมชาติเชื่อมโยงทุกสรรพสิ่ง จาก องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3
-สารคดี คนจนเมือง : ตอน ซอกหลืบเยาวราช จาก องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3

8) รางวัลผู้บรรยายรายการกีฬายอดเยี่ยม

-คุณวีรศักดิ์ นิลกลัด รายการ แข่งขันฟุตบอลพรีเมียร์ลีกอังกฤษ (Premier League)
จาก บริษัท บางกอก มีเดีย แอนด์ บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์พีพีทีวี (PPTV HD36)
-คุณวีระพล เต็มโชติโกศล รายการ แข่งขันฟุตบอลพรีเมียร์ลีกอังกฤษ (Premier League)
จาก บริษัท บางกอก มีเดีย แอนด์ บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์พีพีทีวี (PPTV HD36)
-คุณอดิสรณ์ พึ่งยา รายการ ถ่ายทอดสดฟุตบอล AFF Suzuki Cup 2020
จาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด ออกอากาศทางช่อง 7 HD
-คุณวาทิต ตรีครุธพันธุ์ รายการ ถ่ายทอดสดฟุตบอล AFF Suzuki Cup 2020
จาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด ออกอากาศทางช่อง 7 HD
หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

9) รางวัลเกมโชว์ยอดเยี่ยม

-รายการ MasterChef Thailand Season 4 (มาสเตอร์เชฟ ประเทศไทย ซีซั่น 4)
จาก บริษัท เฮลิโคเนีย เอช กรุ๊ป จำกัด ออกอากาศทางช่อง 7 HD
-รายการ MasterChef Celebrity Thailand Season 2 (มาสเตอร์เชฟ เซเลบริตี้ ประเทศไทย ซีซั่น 2)
จาก บริษัท เฮลิโคเนีย เอช กรุ๊ป จำกัด ออกอากาศทางช่อง 7 HD
-รายการ GUESS MY AGE รู้หน้า ไม่รู้วัย
จาก บริษัท เซ้นส์ เอนเตอร์เทนเมนท์ จำกัด ออกอากาศทางช่อง 7 HD
รายการ The Golden Song ซีซั่น 3
จาก บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

-รายการ หัวท้ายตายก่อน
จาก บริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23

10) รางวัลเทอล์คโชว์ยอดเยี่ยม

-รายการ เปอร์สเปกทิฟ (Perspective)
จาก บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด และ บริษัท แบล็คดอท จำกัด ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
-รายการ เจาะใจ
จาก บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
-รายการ Club Friday Show
จาก บริษัท เช้นจ์2561 จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ Amarin TV HD ช่อง 34
-รายการ ตัวต่อตัว
จาก บริษัท เช้นจ์2561 จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ Amarin TV HD ช่อง 34
-รายการ คุยแซ่บShow
จาก บริษัท ออเร้นจ์มาม่า จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
11) รางวัลวาไรตี้ยอดเยี่ยม

-รายการ รู้ไหม ใครโสด
จาก บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

-รายการ SUPER 100 อัจฉริยะเกินร้อย
จาก บริษัท ซูเปอร์จิ๋ว จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23
-รายการ The Wall Song ร้องข้ามกำแพง
จาก บริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23
-รายการ The Job
จาก องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3
-รายการ คชาภาพาไปดู
จาก บริษัท เอไทม์ มีเดีย จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32

12) รางวัลรายการเด็กยอดเยี่ยม

-รายการ SUPER10 อัจฉริยะพันธุ์จิ๋ว : ตอน น้องเมย์ วิทย์
จาก บริษัท ซูเปอร์จิ๋ว จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23
-รายการ ท้าให้อ่าน The Reading Hero : ตอน วัดแจ้งและวัดโพธิ์
จาก บริษัท ซูเปอร์จิ๋ว จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3
-รายการ หม้อข้าวหม้อแกง : ตอน ผักปลังผัดไข่
จาก องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3
-รายการ เกมท้าภาษาไทย : ตอน ครอบครัวพรมทัศน์
จาก บริษัท ซูเปอร์จิ๋ว จำกัด ออกอากาศทางช่อง ALTV
หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

-คุณสุวิกรม อัมระนันทน์ : รายการ เปอร์สเปกทิฟ (Perspective)
จาก บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด และบริษัท แบล็คดอท จำกัด ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
-คุณสัญญา คุณากร : รายการ เจาะใจ
จาก บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
-คุณกิตติ เชี่ยววงศ์กุล : รายการ รู้ไหม ใครโสด
จาก บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
-คุณปัญญา นิรันดร์กุล : รายการ ปัญญาปันสุข
จาก บริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23
-คุณชาคริต แย้มนาม : รสชาติไทย
จาก บริษัท อาร์ท ออฟ วันดี จำกัด ออกอากาศทางช่อง 7 HD

รางวัลประเภทละครโทรทัศน์ จำนวน 11 รางวัล

1) รางวัลละครยอดเยี่ยม

-วันทอง
จาก บริษัท วันสามสิบเอ็ด จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
-กระเช้าสีดา
จาก บริษัท วันสามสิบเอ็ด จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
-เรือนร่มงิ้ว
จาก บริษัท อาร์ เอส เทเลวิชั่น จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง 8
-ตะวันตกดิน
จาก บริษัท อมรินทร์ เทเลวิชั่น จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ Amarin TV HD ช่อง 34
-แม่เบี้ย
จาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด ออกอากาศทางช่อง 7 HD
2) รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม

-คุณสันต์ ศรีแก้วหล่อ จาก ละครเรื่อง วันทอง
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
-คุณคฑาเทพ ไทยวานิช จาก ละครเรื่อง กระเช้าสีดา
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
-คุณก้องเกียรติ โขมศิริ จาก ละครเรื่อง Let’s Fight Ghost คู่ไฟท์ไฝว้ผี
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู ดิจิตอลฟรีทีวี ช่อง 24
หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

3) รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

-คุณดาวิกา โฮร์เน่ จาก ละครเรื่อง วันทอง
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
-คุณวรนุช ภิรมย์ภักดี จาก ละครเรื่อง กระเช้าสีดา
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
-คุณสาวิกา ไชยเดช จาก ละครเรื่อง ลวง ฆ่า ล่า รัก
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์พีพีทีวี (PPTV HD36)
-คุณจีรนันท์ มะโนแจ่ม จาก ละครเรื่อง ตะวันตกดิน
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ Amarin TV HD ช่อง 34
-คุณทิสานาฏ ศรศึก จาก ละครเรื่อง แม่เบี้ย
ออกอากาศทางช่อง 7 HD
4) รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

-คุณณวัฒน์ กุลรัตนรักษ์ จาก ละครเรื่อง วันทอง
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
-คุณชาคริต แย้มนาม จาก ละครเรื่อง วันทอง
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
-คุณนิรุตติ์ ศิริจรรยา จาก ละครเรื่อง TEA BOX ชายชรากับหมาบ้า
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3
-คุณเคลลี่ ธนะพัฒน์ จาก ละครเรื่อง เวราอาฆาต (The Retribution)
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง 8
-คุณกันตพงศ์ บำรุงรักษ์ จาก ละครเรื่อง แม่เบี้ย
ออกอากาศทางช่อง 7 HD

5) รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

-คุณเรวิญานันท์ ทาเกิด จาก ละครเรื่อง วันทอง
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
-คุณอัษฎาพร สิริวัฒน์ธนกุล จาก ละครเรื่อง กระเช้าสีดา
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
-คุณมรกต แสงทวีป จาก ละครเรื่อง ตะวันตกดิน
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ Amarin TV HD ช่อง 34
-คุณคะนึงนิจ จักรสมิทธานนท์ จาก ละครเรื่อง แม่เบี้ย
ออกอากาศทางช่อง 7 HD
หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

6) รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

-คุณจิรายุ ตันตระกูล จาก ละครเรื่อง กระเช้าสีดา
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
-คุณวิทยา วสุไกรไพศาล จาก ละครเรื่อง เรือนร่มงิ้ว
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง 8
-คุณนิรุตติ์ ศิริจรรยา จาก ละครเรื่อง ตะวันตกดิน
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ Amarin TV HD ช่อง 34
-คุณชนกันต์ พูนศิริวงศ์ จาก ละครเรื่อง หลงกลิ่นจันทน์
ออกอากาศทางช่อง 7 HD
-คุณณัฐพล ไรยวงค์ จาก ละครเรื่อง ทางเสือผ่าน
ออกอากาศทางช่อง 7 HD

7) รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม

-วันทอง โดย คุณพิมพ์มาดา พัฒนอลงกรณ์
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
-กระเช้าสีดา โดย คุณศรุฑ สามงามแจ่ม
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
-เรือนร่มงิ้ว โดย คุณวรรณศร (วรรณมงคล คล่องเชิงศร)
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง 8
-Remember You คือเธอ โดย คุณฐิติพงศ์ ใช้สติ / คุณสรเทพ เวศวงศ์ษาทิพย์ และคุณอานุภาพ อนุวงษ์สังข์
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู ดิจิตอลฟรีทีวี ช่อง 24
-Let’s Eat รักล้นพุง โดย คุณวลัยลักษณ์ สมจินดา และ คุณธันยธรณ์ ศิวานุเคราะห์
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู ดิจิตอลฟรีทีวี ช่อง 24

8) รางวัลเพลงละครยอดเยี่ยม

-เพลง สองใจ ขับร้องโดย : คุณดา เอ็นโดรฟิน จาก ละครเรื่อง วันทอง
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
-เพลง พิง ขับร้องโดย : คุณนนท์ ธนนท์ จาก ละครเรื่อง กระเช้าสีดา
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
-เพลง ใครคิดถึง ขับร้องโดย : คุณธงไชย แมคอินไตย์ จาก ละครเรื่อง วิมานทราย
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

9) รางวัลละครชุดยอดเยี่ยม

-Club Friday The Series (คลับฟรายเดย์ เดอะ ซีรีส์)
จาก บริษัท เช้นจ์2561 จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
-เป็นต่อ 2021
จาก บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
-สุภาพบุรุษสุดซอย 2021
จาก บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
-Drama for All
จาก องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3
-อังคารคลุมโปง เดอะ ซีรีส์
จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด ออกอากาศทางช่อง GMM25
10) รางวัลกำกับศิลป์ยอดเยี่ยม

-ดงพญาเย็น โดย คุณพรศิวะ พานิชปรีชา
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
-วันทอง โดย คุณจิรเดช ทัศนศร
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
-พระจันทร์แดง โดย คุณจิรเดช ทัศนศร
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

11) รางวัลออกแบบคอมพิวเตอร์กราฟิกยอดเยี่ยม

-ดงพญาเย็น โดย กบาลใส อนิเมชั่น
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
-วันทอง โดย กบาลใส อนิเมชั่น
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
-พระจันทร์แดง โดย เซอร์เรียล สตูดิโอ
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
-Let’s Fight Ghost คู่ไฟท์ไฝว้ผี โดย อาลาดิน ณ บางกอก จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู ดิจิตอลฟรีทีวี ช่อง 24
หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

รางวัลประเภทละครและซีรีส์ แพลตฟอร์มออนไลน์ จำนวน 5 รางวัล

1) รางวัลละคร และซีรีส์ยอดเยี่ยม

-เดอะ เดบิวต์..อวสานไอดอล (The Debut)
จาก บริษัท เทนเซ็นต์ (ประเทศไทย) จำกัด
-เล่ห์แค้น (The Revenge)
จาก บริษัท เทนเซ็นต์ (ประเทศไทย) จำกัด
-แปลรักฉันด้วยใจเธอ Part 2 (I Promised You The Moon)
จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด และ บริษัท ไลน์ คอมพานี (ประเทศไทย) จำกัด
-เด็กใหม่ ซีซั่น2
จาก บริษัท จีเอ็มเอ็ม สตูดิโอส์ อินเตอร์เนชั่นแนล จำกัด
หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

2) รางวัลบท Original ละคร และซีรีส์ยอดเยี่ยม

-เดอะ เดบิวต์..อวสานไอดอล (The Debut)
จาก บริษัท เทนเซ็นต์ (ประเทศไทย) จำกัด
-เล่ห์แค้น (The Revenge)
จาก บริษัท เทนเซ็นต์ (ประเทศไทย) จำกัด
-แปลรักฉันด้วยใจเธอ Part 2 (I Promised You The Moon)
จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด และ บริษัท ไลน์ คอมพานี (ประเทศไทย) จำกัด

หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน
3) รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม (แพลตฟอร์มออนไลน์)

-คุณชานน สันตินธรกุล จาก ละครเรื่อง เล่ห์แค้น (The Revenge)
-คุณพุฒิพงศ์ อัสสรัตนกุล จาก ละครเรื่อง แปลรักฉันด้วยใจเธอ Part 2 (I Promised You The Moon)
-คุณกฤษฏ์ อำนวยเดชกร จาก ละครเรื่อง แปลรักฉันด้วยใจเธอ Part 2 (I Promised You The Moon)

หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน
4) รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม (แพลตฟอร์มออนไลน์)

-คุณณัฐสิทธิ์ โกฏิมนัสวนิชย์ จาก ละครเรื่อง เดอะ เดบิวต์..อวสานไอดอล (The Debut)
-คุณวรวุฒิ นิยมทรัพย์ จาก ละครเรื่อง เล่ห์แค้น (The Revenge)
-คุณชัชชวิศ เตชะรักษ์พงศ์ จาก ละครเรื่อง เล่ห์แค้น (The Revenge)
-คุณภัทร เอกแสงกุล จาก ละครเรื่อง เล่ห์แค้น (The Revenge)
-คุณโอบนิธิ วิวรรธนวรางค์ จาก ละครเรื่อง แปลรักฉันด้วยใจเธอ Part 2 (I Promised You The Moon)
5) รางวัล Drama Series of The Year

-7 Project
จาก บริษัทไอ-ฉีอี้ อินเตอร์เนชั่นแนล (ประเทศไทย) จำกัด
-เดอะ เดบิวต์..อวสานไอดอล (The Debut)
จาก บริษัท เทนเซ็นต์ (ประเทศไทย) จำกัด
-เล่ห์แค้น (The Revenge)
จาก บริษัท เทนเซ็นต์ (ประเทศไทย) จำกัด
-แปลรักฉันด้วยใจเธอ Part 2 (I Promised You The Moon)
จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด และ บริษัท ไลน์ คอมพานี (ประเทศไทย) จำกัด

หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

ซึ่งทาง ไทยรัฐทีวี ช่อง 32 ยังได้ผลิตผลงานยอดเยี่ยม และบุคลากรที่มีศักยภาพ จนได้เข้าชิงถึง 5 รางวัล

รางวัลรายการข่าวยอดเยี่ยม
-รายการ ไทยรัฐนิวส์โชว์ จาก บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัดออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32
รางวัลรายการเล่าข่าวยอดเยี่ยม
-รายการ ข่าวใส่ไข่ จาก บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32
รางวัลผู้ประกาศข่าวหญิงยอดเยี่ยม
-คุณเขมสรณ์   หนูขาว  :  รายการ ไทยรัฐนิวส์โชว์ จาก บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32
รางวัลผู้ประกาศข่าวชายยอดเยี่ยม
-คุณภาคภูมิ  พันธุ์สถิตย์  :  รายการ ไทยรัฐ นิวส์โชว์ จาก บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32

รางวัลวาไรตี้ยอดเยี่ยม

-รายการ คชาภาพาไปดู จาก บริษัท เอไทม์ มีเดีย จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32

ดูข่าวต้นฉบับ

ที่มา : https://www.thairath.co.th/entertain/news/2465309
ขอขอบคุณ : https://www.thairath.co.th/entertain/news/2465309




บัตรกดเงินสด ซิตี้ เรดดี้เครดิต

บัตรเครดิต ซิตี้ ลาซาด้า

บัตรเครดิตซิตี้ แกร็บ

บัตรเครดิต ซิตี้ แคชแบ็ก แพลตตินั่ม

บัตรเครดิต ซิตี้ รีวอร์ด